CBCL-Dịch vụ công bố thực phẩm chức năng (Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ) theo Nghị định mới

14/02/2020    909    4.91/5 trong 371 lượt 
CBCL-Dịch vụ công bố thực phẩm chức năng (Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ) theo Nghị định mới
Từ ngày 1/7/2019 đối với việc công bố chất lượng Thực phẩm chức năng (TPCN) hay còn có tên khác là Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ (BVSK) sản xuất trong nước và nhập khẩu có nhiều sự thay đổi đáng kể. Vậy sự thay đổi đó là gì? Thủ tục đăng ký công bố cụ thể như thế nào?

I. NHỮNG SẢN PHẨM NÀO PHẢI ĐĂNG KÝ BẢN CÔNG BỐ SẢN PHẨM:

Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải đăng ký bản công bố sản phẩm đối với các sản phẩm sau đây:
1. Thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học, thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.
2. Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng tuổi.
3. Phụ gia thực phẩm hỗn hợp có công dụng mới, phụ gia thực phẩm không thuộc trong danh mục phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm hoặc không đúng đối tượng sử dụng do Bộ Y tế quy định.

*** Lưu ý thực phẩm chức năng trong nước, nhập khẩu:

Đối với trường hợp thực phẩm chức năng có giấy phép có giá trị trong vòng 3 năm là theo quy định lại nghị định 38/2012/NĐ- CP ( Điều 8. Theo nghị định này thì sau 3 năm, doanh nghiệp phải tiến hành gia hạn giấy phép. Tuy nhiên nghị định 38/2012 đã hết hiệu lực.
=> Từ ngày 2/2/2018, khi nghị định 15/2018/NĐ-CP có hiệu lực đã bãi bỏ quy định về thời hạn này, thì giấy phép ( hiện nay là giấy tiếp nhận bản đăng ký công bố sản phẩm) không cần phải gia hạn ( cũng có thể hiểu là vô hạn, chỉ cần làm 1 lần duy nhất. Đối với các giấy phép cũ đã hết hạn, cần phải xin công bố lại theo quy định tại nghị định mới.
*** Theo công văn hướng dẫn mới nhất của Cục An Toàn thực phẩm (trong file đính kèm) đối với thủ tục công bố Thưc phẩm chức năng. Từ ngày 01/7/2019, các tổ chức, cá nhân thực hiện thủ tục công bố này cần bổ sung Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành tốt sản xuất (GMP).
- Thực phẩm chức năng bao gồm thực phẩm bổ sung, thực phẩm bảo vệ sức khỏe và thực phẩm dinh dưỡng y học, kể cả thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.
- Thực phẩm chức năng nhập khẩu và sản xuất trong nước đã có quy chuẩn kỹ thuật phải được công bố hợp quy và đăng ký bản công bố hợp quy tại Bộ Y tế (Cục An toàn thực phẩm) trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường.
- Thực phẩm chức năng nhập khẩu và sản xuất trong nước chưa có quy chuẩn kỹ thuật phải được công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm và đăng ký bản công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm tại Bộ Y tế (Cục An toàn thực phẩm) trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường.
- Nếu công ty nào không công bố mà vẫn buôn bán thực phẩm thì sẽ bị xử phạt theo pháp luật nhà nước.

II. DỊCH VỤ HỖ TRỢ CỦA  ATV MEDIA ĐỐI VỚI DOANH NGHIỆP:

- Hướng dẫn, hỗ trợ khách hàng chuẩn bị một số giấy tờ cần thiết đối với thực phẩm CHỨC NĂNG sản xuất trong nước hoặc nhập khẩu;
- Hướng dẫn, hỗ trợ khách hàng lên chỉ tiêu kiểm nghiệm, ghi nhãn sản phẩm sao cho phù hợp với quy định;
- Xây dựng bộ hồ sơ công bố hoàn chỉnh sau khi cùng khách hàng chuẩn bị tài liệu;
- Đại diện khách hàng làm việc với cơ quan có thẩm quyền cấp phép;
- Theo dõi, cập nhật tình trạng hồ sơ thường xuyên;
- Nhận kết quả và thông báo đến khách hàng;
- Tư vấn, hỗ trợ miễn phí sau khi kết thúc hợp đồng các dịch vụ như: Đăng ký nhãn hiệu, đăng ký mã vạch, tem chống hàng giả...

*** Trong thời gian 45 NGÀY làm việc chúng tôi cam kết hoàn tất hồ sơ CÔNG BỐ tại Cơ quan chức năng (VFA cục ATTP Bộ Y tế)

III. HỒ SƠ KHÁCH HÀNG CẦN CHUẨN BỊ CHO VIỆC CÔNG BỐ CHẤT LƯỢNG SẢN PHẨM TPCN:

1. Đối với thực phẩm chức năng SẢN XUẤT TRONG NƯỚC hay ĐÓNG GÓI trong nước:

STT Tên giấy tờ Số lượng Quy cách
1 Giấy đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận đầu tư hoặc chi nhánh và chữ ký số 02 Bản Bản sao công chứng 
2 Giấy chứng nhận lưu hành tự do (Certificate of Free Sale) hoặc Giấy chứng nhận xuất khẩu (Certificate of Exportation) hoặc Giấy chứng nhận y tế (Health Certificate) của cơ quan có thẩm quyền của nước xuất xứ/xuất khẩu cấp có nội dung bảo đảm an toàn cho người sử dụng hoặc được bán tự do tại thị trường của nước sản xuất/xuất khẩu (hợp pháp hóa lãnh sự); 02 Bản Bản sao công chứng 
3 Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao chứng thực); 02 Bản Bản sao công chứng 
4 Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của sản phẩm hoặc của thành phần tạo nên công dụng đã công bố (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). Khi sử dụng bằng chứng khoa học về công dụng thành phần của sản phẩm để làm công dụng cho sản phẩm thì liều sử dụng hàng ngày của sản phẩm tối thiểu phải lớn hơn hoặc bằng 15% lượng sử dụng thành phần đó đã nêu trong tài liệu; 02 Bản Bản sao công chứng 
5 Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) hoặc chứng nhận tương đương trong trường hợp sản phẩm nhập khẩu là thực phẩm bảo vệ sức khỏe áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2019 (bản có xác nhận của tổ chức, cá nhân). 02 Bản Bản sao công chứng 

2. Đối với thực phẩm chức năng NHẬP KHẨU trực tiếp từ đối tác Nước ngoài:

STT Tên giấy tờ Số lượng Quy cách
1 Giấy đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận đầu tư hoặc chi nhánh và chữ ký số 02 Bản Bản sao công chứng 
2 Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao chứng thực); 02 Bản Bản sao công chứng 
3 Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của sản phẩm hoặc của thành phần tạo nên công dụng đã công bố (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). Khi sử dụng bằng chứng khoa học về công dụng thành phần của sản phẩm để làm công dụng cho sản phẩm thì liều sử dụng hàng ngày của sản phẩm tối thiểu phải lớn hơn hoặc bằng 15% lượng sử dụng thành phần đó đã nêu trong tài liệu; 02 Bản Bản sao công chứng 
4 Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm trong trường hợp cơ sở thuộc đối tượng phải cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân); 02 Bản Bản sao công chứng 
5 Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) trong trường hợp sản phẩm sản xuất trong nước là thực phẩm bảo vệ sức khỏe áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2019 (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). 02 Bản Bản sao công chứng 

IV. CAM KẾT CHẤT LƯỢNG DỊCH VỤ:

- Với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Công bố sản phẩm, ATV MEDIA sẵn sàng hỗ trợ tư vấn Công bố thực phẩm chức năng trong nước và hàng nhập khẩu nhằm đảm bảo hoạt động kinh doanh, giao thương hàng hóa giữa các doanh nghiệp với nhau. Công bố chất lượng thực phẩm của chúng tôi bao gồm những dịch vụ sau:
+ Thủ tục đăng kí công bố thực phẩm
+ Thủ tục Tự công bố thực phẩm
+ Công bố thực phẩm sản xuất trong nước
+ Công bố thực phẩm nhập khẩu
+ Công bố thực phẩm chức năng nhập khẩu
+ Công bố thực phẩm chức năng sản xuất trong nước
+ Công bố thực phẩm bảo vệ sức khỏe
+ Công bố phụ gia thực phẩm
+ Công bố bao bì thực phẩm
+ Công bố lưu hành sản phẩm
+ Công bố nhiều loại sản phẩm khác…

V. CĂN CỨ PHÁP LÝ ATTP KHÁCH HÀNG THAM KHẢO THÊM:

1. Luật An toàn thực phẩm năm 2010;
2. Nghị định số 15/2018/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm;
3. Nghị định số 43/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 04 năm 2017 của Chính phủ quy định về ghi nhãn hàng hoá;
- ATV MEDIA là một đơn vị chuyên tư vấn, thực hiện những thủ tục liên quan đến công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ, thực phẩm chức năng, thực phẩm dinh dưỡng… với đội ngũ luật sư có trình độ cao, kiến thức chuyên môn tốt và dày dạn kinh nghiệm, linh hoạt trong công việc… khẳng định sẽ tư vấn, xử lý giúp khách hàng giải quyết được khó khăn, đảm bảo được pháp lý cho sản phẩm lưu thông trên thị trường.
hotline tư vấn miễn phí -atv media

Những câu hỏi thường gặp

1. Đối với công bố TPCN nhập khẩu có cần chứng nhận GMP nhà sản xuất không?

Trả lời: Chứng nhận GMP là hồ sơ bắt buộc đối với hồ sơ công bố TPCN trong nước và nhập khẩu

2. Dịch vụ có thể làm nhanh hồ sơ công bố TPCN không?

Trả lời: ATV có dịch vụ công bố nhanh các hồ sơ về thực phẩm BVSK tại Cục ATTP

3. Đối với sản phẩm TPCN được gia công, thì công bố cần theo giấy tờ gì?

Trả lời: Đối với sản phẩm TPCN gia công thì cần thêm GPKD; GMP và hợp đồng với đơn vị gia công

4. Dịch vụ có trực tiếp ghé tư vấn và trao đổi bằng tiếng Anh không?

Trả lời: ATV sẽ cử chuyên viên ghé trực tiếp DN tư vần và có thể trao đổi bằng tiếng Anh

5. Dịch vụ công bố TPCN có nhận làm ở tỉnh không?

Trả lời: ATV nhận làm hồ sơ công bố TPCN trên toàn quốc, cả hàng trong nước và nhập khẩu
ATV MEDIA